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Serikali imekuwa ikitekeleza miradi
katika sekta mbalimbali za kiuchumi
ikiwemo sekta za uzalishaji, miundom-
binu na huduma za kijamii kwa lengo
la kujenga uchumi shindani kwa
maendeleo ya watu. Aidha, Serikali
chini ya uongozi wa Mheshimiwa Dkt.
Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania imejipam-
banua vyema katika kutekeleza miradi
yenye matokeo chanya katika sekta
mbalimbali hususan zile ambazo zina-
gusa maisha ya wananchi moja kwa
moja, kwa kuongeza ajira hususan kwa
vijana, kuongeza mapato ya Serikali na
kukuza uchumi shirikishi.

Mhe. Dkt. Mwigulu L. Nchemba
Waziri wa Fedha
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Idara ya
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Taarifa ya Hali ya Uchumi Toleo la
Mwananchi inaelezea mwenendo wa
viashiria mbalimbali vya uchumi na
kijamii kwa mwaka 2024. Taarifa hii
inatoa maelezo ya ufanisi wa sekta
mbalimbali kwa njia ambayo ni rahisi
kueleweka kwa jamii yote kwa ujumla.

Dkt. Natu E. Mwamba, WirZelte Idara ya /
Katibu Mkuu - Wizara ya Fedha ya Fedha Uchambuzi wa o

Sera
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UKUAJI WA UCHUMI

Uchumi wa Dunia, Mfumuko wa Beil wa Dunia, Uchumi waTaifo
Mfumuko wa Bei wa Taifa

¥ Uchumi wa Dunia

3.3%

Ukuaji wa Uchumi wa dunia katika mwaka
2024 ikilinganishwa na asilimia 3.5 mwaka
2023. Kupungua kwa kasi ya ukuagji wa
uchumi wa dunia kulichangiwa na sababu
mbalimbali ikiwemo: athari za utekelezaiji
wa sera ya fedha ya kupunguza ukwasi
katika kukabiliona na mfumuko wa bei
katika nchi zilizoendelea; migogoro ya kisia-
sa hususan Ulaya Mashariki na Mashariki ya
Kati; gharama kubwa za mikopo katika
masoko ya fedha zilizoathiri zaidi nchi
zinazoendelea; na athari za mabadiliko ya
tabianchi.

Kielelezo Na. 1.1: Mwenendo wa Ukuadji wa Uchumi Duniani Mwaka 2024

prd

2.8.

Marekani
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Kielelezo Na 1.2: Wastani wa Ukuaji wa Uchumi wa Kikanda (Asilimia)

Nchi 29
zilizoendelea

Nchi za Afrika
zilizopo kusini mwa
Jangwa la

Sahara

2022 2023 2024

6.7
Senegolo\_/a

Nchi zinazoibukia
Nna zinazoendelea

Jumuiya ya
Maendeleo
Kusini mwa

Afrika
(SADC)

Zimbambwe

0.6

Afrika Kusini

4.7
41 4.3

2022 2023 2024

2022 2023 2024

61
53
4.7
Nchi za Asia
zinazoendelea I I I

2022 2023 2024

Jumuiya ya 42 40
Afrika Mashariki
(EAC)

27

2022 20232024




Wizara ya Idara ya Uchambuzi wa
Fedha Sera

Hali ya Uchumi
Toleo la Mwananchi
2024

¥ Mfumuko wa Bei wa Dunia

5.8

Kiwango cha mfumuko wa bei wa dunia
kwa mwaka 2024 ambacho kimepungua
ikilinganishwa na asilimia 6.7 mwaka 2023.
Hii ilichangiwa na kuimarika kwa bei za
bidhaa na huduma duniani kulitokana na
utekelezaji wa sera ya fedha iliyolenga
kupunguza ongezeko la ukwasi, kupungua
kwa bei za bidhaa katika soko la dunig,
hususan mafuta na mbolea.

O/
o O
Kiwango

cha Mfumuko wa bei
kwa nchi zilizoende-
lea kwa mwaka 2024
ikilinganishwa na

wastani wa asilimia
4.6 mwaka 2023.

6.8

Kiwango cha mfumuko
wa bei kwa kwa nchi
zinazoibukia na zinazo-
endelea za Ulaya
ikilinganishwa na
wastani wa asilimia 171
mwaka 2023.
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Mfumuko wa Bei Kusini mwa Jangwa la Sahara

Mfumuko wa bei kwa nchi za Afrika zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara ulikuwa wastani wa asilimia 18.3 mwaka 2024 ikilinganishwa na
wastani wa asilimia 17.6 mwaka 2023. Ongezeko la mfumuko wa bei lilichangiwa na athari za kushuka kwa thamani ya fedha pamoja na
kushuka kwa uzalishaiji katika shughuli za kilimo kwa baadhi ya nchi.

Kielelezo Na 1.3: Wastani wa Mwenendo wa Mfumuko wa Bei (Asilimia)

128.4:

Sudani ya
Kusini

3.3«

Uganda

4.5

Kenya

3.1«

Tanzania

Nigeria

% 234
Jumuiya ya 15.5
Afrika Mashariki o/

2022 2023 2024

736.1«

Zimbambwe

546
% 503
Jumuiya ya
. 214
Maendel.eo Kusini 5.3%
mwa Afrika Afrika Kusini

2022 2023 2024
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Kielelezo Na. 1.5: Mwenendo wa Ukuaji wa

¥ Uchumi wa Taifa
Uchumi Mwaka 2021-2024 (Asilimia)

5.5

Ukuaji wa Pato halisi la Taifa mwaka 2024
ikilinganishwa na asilimia 51 katika mwaka
2023.

17.1..

Shughuli za sanaa na burudaniiliendelea
kuongoza kwa kuwa na ukuaji mkubwa
kuliko shughuli nyingine nyingine.

2021 2022 2023 2024

Ukudiji huo ulichangiwa na:

Utekelezaji wa miradi
ya kimkakati na
kielelezo inayohusisha
miundombinu ya
nishati na usafirishaiji;

Kuanza kwa uzalishaji
wa umeme katika
Bwawa la Kufua
Umeme wa Maiji la
Julius Nyerere;

Hali nzuri ya hewa
iliyoimarisha uzalishaji
wa mazao ya kilimo.

Usafirishaji wa abiria
kupitia Reli ya Kati ya
Kiwango cha Kimataifa
— SGR kwa kipande cha
kutoka Dar es salaam
hadi Dodoma;

Kuongezeka kwa
mikopo kwa sekta
binafsi; na

Shughuli za
ufuaqiji, usafirish-

aji nNa usamba-
ZQji wa umeme

llifuatia kwa
kuwa no
Kielelezo Na.l.4: Ukuaji wa Baadhi ya Shughuli za Uchumi Mwaka 2023-2024 (Asilimia) - .
asilimia 14 .4,
halbari na
W 2023 W 202 mawasiliano
o = & asilimia 14.3
na shughuli ya
fedha na
biMma
asilimia 13.
(v %D) .;ﬁr% g gn gg 3 w g < %m % g 8
> gg& = 5 30 > ke
=
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Kielelezo Na.1.6: Mchango wa Shughuli za
Uchumi katika Ukuaji wa Pato la Taifa Mwaka
2024 (Asilimia)

Kilimo 263

Ujenzi
Madini
Biashara

Uchukuzi
Viwanda
Nyinginezo

Utawala

Fedha na
Bima

Upangashiji
majengo

Elimu

Mawasilliano
Afya

Malazi na
chakula

Shughuli za
Kitaaluma

Majji 0.5

Sanaa na
Burudani 04

Umeme 0.2

26.3-.

Shughuli za kilimo ziliendelea kuongoza kwa
kuwa na mchango mkubwa kwenye Pato la
Taifa ikifuatiwva na ujenzi asilimia 12.8 na
uchimbaji madini na mawe asilimia 10.1.

Pamoja na shughuli za sanaa kuwa na ukuagji
mkubwa bado imeendelea kuwa na mchango
mdogo katika uchumi pamoja na katika ukuagj
wa uchumi.

Hali ya Uchumi 6
Toleo la Mwananchi
2024

Kwa upande mwingine, shughuli za kilimo,
ujenzi, fedha na bima, uchimbaji madini na
mawe, Nna biashara na matengenezo zilien-
delea kuwa na mchango mkubwa katika
ukuaji wa Pato la Taifa. Katika kipindi hicho,
shughuli hizo zilichangia zaidi ya asilimia 50
ya ukuaji wa Pato la Taifa.

Kielelezo Na.l.7: Mchango wa Shughuli za
Uchumi katika Ukuaji wa Pato la Taifa
Mwaka 2024 (Asilimia)

099 Kilimo
Ujenzi

Fedha na
0.58 Bima

Madini
Biashara

Viwanda
Uchukuzi

awasilliano

Umma na
ulinzi

Utawala
Elimu
Afya
umeme

Majengo

Malazi na
chakula

Sanaa

Huduma

Shughuli za
Kitaaluma

Maiji
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» Mfumuko wa Bei wa Taifa

31

Kiwango cha mfumuko wa Bei kwa mwaka
2024 ikilinganishwa na wastani wa asilimia

=

—3

3.4

Kiwango cha wastani wa mfumuko wa bei
za msingi kwa mwaka 2024 ikilinganishwa na

oad 0
Mfumuko wa bei
kwa kundi la

nishati, mafuta
na ankara za maiji

3.8 mwaka 2023. Katika kipindi hicho, mfu-  wastani wa asilimia 2.3 mwaka 2023.

muko wa bei ulipungua kutokana na

kwa mwaka 2024
[ ] oge [ ]
utekelezaji madhubuti wa sera za fedha na |klllngan|5hwa na
bajeti, kuimarika kwa upatikanaji wa chaku- oge °
la katika masoko ya ndani na ya nchi jirani. CISIllmIO 2.3
mwaka
2023.

Kielelezo Na. 1.8. Mwenendo wa Mfumuko wa
Bei kwa Baadhi ya Makundi

@ Chakula Nishati e Msingi e Mfumuko
wa bei

350 :

30.0 T ]

250 T ]

20.0

15.0

10.0

50

0.0

-5.0

2012
2013
2014
2015
2016
2017
2018
2019
2020
2021
2022
2023
2024

2.1

Kiwango cha mfumuko bei wa kwa kundi la
chakula na vinywaiji baridi kwa mwaka 2024
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 6.8
mwaka 2023. Hii ilitokana na kuongezeka
kwa uzalishaji wa mazao ya chakula kufua-
tia uwepo wa hali nzuri ya hewa na utole-
waji wa ruzuku ya mbolea pamoja na kuim-
arishwa kwa miundombinu ya umwagiliaji
na usafirishaiji.
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SEKTA YA FEDHA

Mikopo sekta Binafsi, Viwango vya Riba, Thamani ya Shilingi

» Thamani ya Shilingi na
Ujazi wa Fedha

12.4. 917 9.0..

W Mikopo kwa Sekta Binafsi ¥ Viwango vya Riba

Ongezeko la mikopo kwa sekta binafsi na Wastani wa riba za amana za mwaka Kasi ya kushuka kwa thamani ya shilingi
kufikia shilingi bilioni 36,097.4 mwaka 2024, mmoja mwaka 2024 ikilinganishwa na katika mwaka 2024 ikilinganishwa na
ikiinganishwa na shilingi  bilioni 32,102.0 asilimia 8.65 mwaka 2023. asilimia 3.5 mwaka 2023.
mwaka 2023.
Kielelezo Na.2.1: Mchango wa Mikopo iliyotolewa
na Benki za Biashara katika baadhi ya Shughuli
za kiuchumi Mwaka 2023-2024 (Asilimia) PS 0/
(0]

m 2023 m 2024 L .
~ O Ongezeko la ujazi wa fedha kwa tafsiri
5 pana (M2 ) mwaka 2024 ikilinganishwa

na asilimia 11.9 mwaka 2023.

15.82..

=% =0 O o = ® o0 00 ¢

S¢S 2 c ¥ £

2% 280 © £ 238 § £85 S 3

o QC c = »n O = N = [Tl o]

S5 2w @ ¥ =¢ 2 2w €35 =

c c 2 O [SHNe) 59 2y - : :

v Ve @ N2 53 GSE Wastani wa riba  za mikopo ya mwaka
> > SEg = mmoja mwaka 2024 ikilinganishwa na

asilimia 16.53 mwaka 2023.
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SEKTA YA NJE

Biashara ya Bidhaoa na Huduma, Urari wa Malipo, Akiba ya

Fedha ya Kigeni

W Biashara ya Bidhaa

18.5..

Kasi ya ongezeko la thamani ya mauzo ya
bidhaa nje ya nchi na kufikia dola za
Marekani 9121.6 mwaka 2024 ikilinganishwa
na dola milioni 7,696.6 mwaka 2023.

- VR R

4 s T Sl gl g VR '\

n

Kielelezo Na. 3.1: Mwenendo wa Biashara ya
Bidhaa, Mwaka 2021-2024

Mauzo ya Uagizaji wa
u bidhaa u bidhaa

Dola za
Marekani
Milioni

16,000
14,000
12,000
10,000
8,000
6,000
4,000
2,000
0

2021 2022 2023 2024

4.0.

Ongezeko la vagizaji wa bidhaa kutoka nje
na kufikia dola za Marekani milioni 14,2789
mwaka 2024 ikilinganishwa na dola milioni
13,7289 mwaka 2023. Hii ilichangiwa na
kuongezeka kwa uagizaji wa bidhaa za
kukuza mitaji.

Kielelezo Na. 3.2: Mchanganuo wa Thamani
ya Bidhaa Zilizouzwa Nje, Mwaka 2024

46% @&—

Bidhaa
zisizorekodiwa

Dola za Marekani
milioni

9]121.6

79.2%

Bidhaa
zisizo asilia
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Kielelezo Na. 3.3: Mchanganuo wa Thamani
ya Bidhaa Zisizo Asilia Zilizouzwa Nje Mwaka
2024

7.0% 3.3%
Mazao ya mboga Samaki na mazao
na maua ya samaki
11.6% 2.5%
Bidhaa "
nyinginezo Bidhaa

zilizouzwa tena

57.0%

18.6% Madini

Bidhaa za
viwandani

Dola za Marekani
milioni

7,228.8

Kielelezo Na.3.4: Mchanganuo wa
Thamani ya Bidhaa zilizoagizwa kutoka Nje
Mwaka 2024

B Bidhaa za kukuza mtaji
B Bidhaa za kati
B Bidhaa za matumizi ya kawaida

Dola za Marekani
milioni

14,2789

Mafuta Malighafi za

Viwanda

¥ Biashara ya Huduma

4,290.5

Dola za Marekani milioni

Zioda ya urari wa biashara ya huduma
mwaka 2024 sawa na ongezeko la ziada
kwa asilimia 119. Hii ilichangiwa zaidi na
kuongezeka kwa mapato yatokanayo na
shughuli za utalii kutokana na kuimarika kwa
sekta hiyo pamoja na kuongezeka kwa
mapato ya huduma za usafirishaiji.

Kielelezo Na. 3.5: Mwenendo wa Biashara
ya Huduma, Mwaka 2021-2024

Mapato ya
huduma

Malipo ya
Dola za huduma
Marekani

Milioni

8,000.0

7,000.0

6,0000

5000.0

4,000.0

3,000.0

2,000.0

1000.0

0.0 — —

2021 2022 2023 2024

¥ Mizania ya Malipo na
Nchi za Nje

Urari wa Malipo yote

80.5

Dola za Marekani milioni

Ziada ya urari wa malipo yote ya nje kwa
mwaka 2024, ikilinganishwa na ziada ya dola
za Marekani milioni 419 mwaka 2023. Hii
ilichangiwa na kuongezeka kwa ziada ya
urari wa mapato yatokanayo na hudumai.

Urari wa Biashara ya Bidhaa na
Huduma

-866.7

Dola za Marekani milioni

Nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa no
huduma kwa mwaka 2024 ikilinganishwa na
nakisi ya dola za Marekani milioni 2,196.5
mwaka 2023. Kupungua kwa nakisi kulitoka-
na na kuimarika kwa urari wa biashara ya
huduma.

Akiba ya Fedha za Kigeni

5,546.9

Dola za Marekani milioni

Kiasi kilichotosheleza malipo ya uagizaji wa
bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi 128
hadi Desemba 2024 kwa kipindi cha miezi
4.4,
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RASILIMALI WATU

ldadi ya Watuy, [dadi ya Watu kimkoag, Idadi ya Watu kwa Jinsi na
Umri, Nguvu kazi na Ajira

W Idadi ya Watu

x/n.‘;i“f\??@i:a\

4.1.

Ongezeko la mwaka la makadirio ya idadi
ya watu Tanzania kwa mwaka 2024 na
kufikia  66,278,276.  Aidha, wanawake
walikadiriwa  kuwa 33,799,398, sawa na
asilimia 51 ya watu wote na wanaume wali-
kuwa 32,478,878 (asilimia 49) .Makadirio ya
mwaka 2024 ni maoteo ya mwenendo wa
matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022 kwa
kutumia mbinu ya kipeo.

Makadirio ya Idadi ya watu kwa Tanzania
Bara na Zanzibar pamoja na mchango
wake katika asilimia ya makadirio ya Jumla
idadi ya watu Tanzania.

96.9;

64,241,822
Tanzania bara

3.1

2,036,454
Zanzibar

W Idadi ya Watu Kimkoa

8.9.

Mchango wa Idadi ya watu Dar esalam kwa
jumla ya idadi ya watu Tanzania Bara.

Mwaka 2024, mkoa wa Dar es Salaam uliku-
wa na idadi kubwa zaidi ya watu wapatao
5,739,734 ikifuatiwa na mkoa wa Mwanza
uliokuwa na watu 3,992,565.
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Idadi kubwa ya watu katika mkoa wa Dar es
Salaam ilichangiwa na upatikanaji wa fursa
mbalimbali za kiuchumi zilizowavutia watu o /O

kuhamia kutoka mikoa mingine na urahisi wa

upatikanaji wa huduma muhimu za kijamii. Mchango wa mkoa wa Mjini Magharibi kwa 1 50/
jumla ya watu wote Tanzania Zanzibar. o

Mkoa wa Njombe ulikuwa na
idadi ndogo zaidi ya waty,
wapatao 939503, sawa na
asilimia 15 ya watu wote
Tanzania Bara

W Idadiya watu kwa jinsi na Umri Tanzania

Kielelezo Na. 4.1: Idadi ya Watu Tanzania Bara
kwa Umri na Jinsia Mwaka 2024

B \Wanawake B Wanaume

65+
36-64

15-3

5-14

0
5 3 o 0/ 40% 30% 20% 10% O 10% 20% 30% 40% . . . .
o o Watu wenye umri tegemezi ambao ni umri

chini ya miaka 15 na umri wa miaka 65 na
zaidi walikuwa 30,195,205, sawa na asilimia
47.0 ya watu wote.

33.2.

Dar es salaam uliongoza kwa kuchangia
asilimia kubwa ya waagjiriwva wote kwa
mwaka 2022/23, ikifuatiwa na morogoro
iloyochangia 8.0.

<1

Kiwango cha chini zaidi cha agjira kwa
mujibu wa tafiti kwa mkoa. Ajira hizi zilitole-
wa na mkoa wa Songwe na Katavi

Idadi ya watu wenye umri wa miaka 15 hadi
Asilimia ya Kundi la umri wa miaka 15-64 35 imekua ya pili kwa idadi yo watu, kwa
(nguvu kazi) liliongoza kuwa na mchango kuchangia asilimia 341 ya watu wote.
kumbwa katika idadi ya watu

| 4 Nguvu Kazi na Ajirq Kielelezo Na. 4.2: Mchango wa Mkoa katika

Ajira Rasmi kwa Mwaka 2022/23
e O
lU?

3,635,755

Jumla ya ajira rasmi kwa mujibu wa Utafiti
wa Ajira na Mapato katika sekta rasmi kwa
mwaka 2022/23, sawa na ongezeko la
asilimia 5.4 ikilinganishwa na 2019/20










Hali ya Uchumi 13
Toleo la Mwananchi
2024

Wizara ya |dara ya Uchambuzi wa
Fedha Sera

FEDHA ZA SERIKALI

Mapato ya Serikali, Matumizi ya Serikali

Kielelezo Na. 5.1: Mchanganuo wa Mapato ya Ndani kwa Kipindi

W Mapato ya Serikali cha Julai 2024-Machi 2025

B Mapato yanayokusanywa na TRA

l/ B Mapato yasiyo ya kodi'
Shilingi bilioni
25,669.8

1 o o o 2 o/o Kielelezo Na. 5.2: Mchanganuo wa Misaada

na Mikopo , Julai 2024-Machi 2025

Ufanisi wa ukusanyaji wa mapato ya ndani

katika kipindi cha Julai 2024 hadi Machi 2025

ikilinganishwa na lengo la kipindi hicho. 32.9%
Mikopo
nafuu

79%
Misaada

59.2%
Mikopo ya kibiashara
ndani na nje

Shilingi bilioni
12,654.2

"Mapato haya ni jumla ya mapato ya Wizara, ldara Zinazojitegemea, Wakala na Taasisi za Serlkali, Ofisi ya Msajil wa Hazina na Mamlaka ya Serikali za Mitaa
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¥ Mwenendo wa Matumizi

Ridhaa ya
matumizi ya

ya maendeleo

iliyotolewa
ilijumuisha
ugharamiaiji

wa miradi ya
miundombinu

wezeshi na
huduma za
jamii

91.4-.

Ridhaa ya matumizi iliyotolewa katika kipindi cha Julai 2024 hadi
Machi 2025 ikilinganishwa na lengo la kipindi hicho.

Kielelezo Na. 5.3: Mchanganuo wa Ridhaa ya Matumizi kwa
Kipindi cha Julai 2024-Machi 2025

Matumizi ya kawaida
Eatumizi ya maendeleo

34.2

Mishahara ya
watumishi

Shilingi
bilioni

Shilingi
10,028.8 34,4709 bilioni

24,4421
Shilingi Bilioni

34.1% 31.7«

Ulipaji wa Matumizi
denila mengineyo

serikali
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KILIMO

Mazao, Upatikanaji wa Pembejeo, Ufugaji, Uvuvi

¥ Mazao

Mazao ya Chakula

128..

Kiwango cha utoshelevu wa chakula cha
nchi kulingana na mahitaji ya chakula kwa
mwaka 2024.

11.8..

Ongezeko la uzalishaji wa mazao makuu ya
chakula  Mwaka 2024 na kufikia tani
22,803,316 kilinganishwa na uzalishaji wa
mwaka 2023

Kielelezo Na. 6.1. Mwenendo wa Uzalishaji
wa Mazao ya Chakula Mwaka 2021-2024

0 _ | e S U R

2021 2022 2023 2024

Tani ‘000
25,000
20,000
15,000
10,000

5,000

Mazao ya Biashara

22.1.

Ongezeko la uzalishaji wa mazao asilia ya
biashara na kufikia tani 1,487,3643 mwaka
2024 ikilinganishwa na tani 1,218136? mwaka
2023. Hii linatokana na wakulima kuendelea
kufuata kanuni bora za kilimo cha mazao ya
biashara.

“Takwimu ya mwaka 2023 imebadilika kutokana na mapitio ya mazao ya pamba,pareto, chai, korosho na mkonge

Kielelezo Na. 6.2. Mwenendo wa Uzalishaiji
wa Mazao ya Biashara Mwaka 2021-2024

Tani ‘000

1,600
1,400
1,200
1,000
800
600
400
200
0

2021 2022

2023 2024
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Mazao ya Bustani

-11.5..

Upungufu wa uzalishaiji
unaojumuisha  mauag,

bustani

wa  mazdo  ya
matunda,

viungo na mboga na kufikia tani 7,513,501.7

mwaka 2024
mwaka 2023.

ikilganishwa na  uzalishaji

Upungufu wa mazao
ya bustani ulitokana
Na uwepo Wa Mmvud
Nyingi na visumbufu
vilivyosababisha
upotevu wa mazao
kabla na baada ya
kuvuna.

W Upatikanaji wa
Pembejeo

Mbegu Bora

22.5.

Ongezeko la upatikanaji wa mbegu bora na
kufikia tani 72,031.89 Mwaka 2024 ikilingan-
ishwa na upatikanaji wa mbegu bora
mwaka 2023.

Mbolea

17.5-

Ongezeko la upatikanaji wa mbegu bora na
kufikia tani 72,031.89 Mwaka 2024 ikilingan-
ishwa na upatikanaji wa mbegu bora
mwaka 2023. Aidha, uzalishaji wa ndani
ulikuwa tani 158,628 ikilinganishwa na tani
84,696 mwaka 2022/23, sawa na ongezeko la
asilimia 87.3. Uzalishaji huo ni sawa na
uwiano wa asilimia 14.6 wa kiasi kilichotumi-

ka ndani ya nchi.

Kielelezo Na.6.3. Mwenendo wa Uzalishaiji na
Matumizi ya Mbolea Mwaka 2020/21-2023/24

Matumizi ndani
ya nchi

— Uzalishaji ndani
ya nchi

Tani ‘000
900.0

800.0
700.0
600.0
500.0
400.0
300.0
200.0
100.0

) am—

2020/21 2021/22 2022/23 2023/24

W Ufugaiji

Uzalishaji wa Mifugo

3.4.

Ongezeko la ukuaji wa idadi ya ng'ombe
nchini na kufikia kuwa ng’'ombe milioni 39.2
ikiinganishwa na ng'ombe milioni 379
mwaka 2023.
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Kielelezo Na. 6.4. Mwenendo wa Idadi ya
Mifugo Mwaka 2023 - 2024

2023 [ 2024

Milioni

120
100

80

60

40
20

0 __-l

Nguruwe Kondoo Mbuzi Ng'ombe Kuku

Uzalishaji wa Mazao ya Mifugo

20.0..

Ongezeko la uzalishaji wa nyama mwaka
2024 ikilinganishwa na tani 803,264.3 mwaka
2023. Aidha, mayai milioni 6,409.2 yalizalish-
wa mwaka 2024 ikilinganishwa na mayai
milioni 5,500 mwaka 2023, sawa na ongeze-
ko la asilimia 16.5. Vilevile, uzalishaji wa
maziwa uliongezeka kwa asilimia 10.3 na
kufikia lita milioni 3,971.8 mwaka 2024 ikilin-
ganishwa na lita milioni 3,600 zilizozalishwa
mwaka 2023.

Kielelezo Na. 6.5. Uzalishaji wa Nyama Mwaka
2023-2024

2023 [ 2024

Tani’ 000
700.0

600.0

500.0

400.0

300.0
2000

100.0

Nguruwe  Kuku Mbuzi na

kondoo

Ng'ombe

Kielelezo Na. 6.6. Mwenendo wa Uzalishaiji
wa Mayai

Tani’ 000

7,000.0

6,000.0
5,000.0

4,000.0
3,000.0
2,000.0
1,000.0

00 — -
2021 2022 2023 2024

W Uvuvi
Uvunaji wa Samaki

Mwaka 2024, tani 522,788.33 za samaki
zenye thamani ya shilingi bilioni 4,352.7
zilivunwa ikilinganishwa na tani 479976.62
zenye thamani ya bilioni 3,359.8 zilizovunwa
mwaka 2023

Kielelezo Na. 6.7. Mwenendo wa Uvunaji wa
Samaki 2021 - 2024

Tani" 000

530.0
520.0
510.0
500.0
490.0
480.0
470.0
460.0
450.0
440.0 -

2021 2022 2023 2024

Uuzaji wa Mazao ya Uvuvi na Samaki
Nje ya Nchii

Mwaka 2024, samaki hai wa mapambo
173,377 na tani 59,746.41 za Mazao ya uvuvi
ziliuzwa nje ya nchi ikilinganishwa na samaki
hai wa mapambo 166,024 na tani 42,371.41
ZO MAzao ya uvuvi zilizouzwa mwaka 2023
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Kielelezo Na. 6.8 Mchanganuo wa Aina ya Uvunaji Samaki kwa Mwaka
2023

aki wa maiji baridi

. humvi
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VIWANDA

Uzalishaji wa Bidhaa, Usaijili, Ushindani na Udhibiti wa bidhaa

bandic

W Uzdlishaji wa Bidhaa
Viwandani

4.9

Ongezeko la thamani ya bidhaa zilizozalish-
wa viwandani kwa mwaka 2024 ikilingan-
ishwa na shilingi bilioni 26,4385 mwaka
2023.

Kielelezo Na. 7.1: Ukuaji wa Uzalishaji wa
Baadhi ya Bidhaa za Viwandani Mwaka 2024

Konyagi
Bia
Tabaka za mbao

Chuma
Bati

Gharama za uzalishaji bidhaa viwandani
zilikuwa wastani wa shilingi bilioni 12,236.3
mwaka 2024 ikilinganishwa na shilingi bilioni
11,790.7 mwaka 2023, sawa na ongezeko la
asilimia 3.8. Hii ilitokana na ongezeko la bei
za baadhi ya malighafi zinazotumika katika
uzalishaji viwandani zilizoagizwa kutoka nje
ya nchi.

Kielelezo Na. 7.2: Uzalishaji wa Saruji, Mwaka
2020-2024

Ukudiji Kiasi kilichozalishwal
'

(kushoto) (kulia)

20 8,000

16 7,600

.g 12 17200
%

< 8 6,800

4 ——6,400

0 —— 6,000

-2 5,800

2020 2021 2022 2023

000’ Tani
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W Usqjili wa Viwanda na
Biashara

8.8

Ongezeko la kampuni zilizosgjiliwa na
Woakala wa Usaqjili wa Biashara na Leseni -
BRELA na kufikia kampuni 16,748 mwaka
2024 ikilinganishwa na kampuni 15,397
zilizosaijiliwa mwaka 2023.

4.4.

Ongezeko la maijina ya biashara yaliyosaijili-
wa na BRELA na kufikia 30,753 mwaka 2024
ikilinganishwa na maijina ya biashara 29,448
mwaka 2023.

10.4..

Ongezeko la leseni za biashara daraja “A”
zilitolewa na BRELA na kufikica 20,364
mwaka 2024 ikilinganishwa na leseni 18,448
zilizotolewa mwaka 2023.

46.6.

Ongezeko la leseni za viwanda zilizotolewa
na BRELA mwaka 2024 ikilinganishwa na
leseni 253 mwaka 2023.

Ongezeko la usajili na utoaji wa leseni lilito-
kana na uboreshwaji wa mazingira ya
biashara na uwekezaji, matumizi ya
mifumo ya kielektroniki katika utoadji wa
leseni, na utoaji wa mafunzo kwa maafisa
biashara na elimu kwa umma.

¥ Udhibiti Ubora wa Viwango
na Vipimo

34.5.

Ongezeko la sampuli zilizopimwa na kufikia
38724 mwaka 2024 ikilinganishwa na sampuli
28,791 zilizopimwa mwaka 2023.

”»

Ongezeko |a
sampuli
lilitokana na
mwitikio wa
wazalishaji na

watumiaji wa
bidhaa katika
kuzingatia
ubora na

usalama wa
bidhaa

W Usawa wa Ushindani na
Udhibiti wa Bidhaa Bandia

3.7

Ongezeko la maombi ya muungano wa
kampuni yaliyoidhinishwa na Tume ya
Ushindani — FCC na kufikioc maombi 56
mwaka 2024  ikilinganishwa maombi 54
mwaka 2023. Maombi hayo yalitoka katika
sekta za kilimo, uzalishaiji viwandani, fedha,
afya, mawasiliano, madini, biashara na
nishati.

Shilingi
bilioni

Thamani ya makasha 452 yenye bidhaa
bandia kati ya makasha 6,357 yaliyokaguliwa
na Tume ya Ushindani katika bandari ya
Dar es Salaam na bandari kavu mwaka
2024. Bidhaa bandia zilizobainika zilikuwa za
matumizi ya nyumbani, vifoa vya ujenzi,
vipuri vya pikipiki na magari, shajala na vifaa
vya kielektroniki.
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MADINI

Leseni za Shughuli za Madini, Vibali, Madini

W Leseni za Shughuli za
Madini

6.7

Ongezeko la leseni za utafutaji wa madini,
uchimlbaiji, uchenjuaiji, usafishaji na biashara
ya madini zilizotolewa na kufikia leseni
12,009 mwaka 2024.

Hii ilitokana na
juhudi za Serikali
kuongeza vitendea
kazi, kuboresha
mfumo wa utoaji
leseni na kutoa
mafunzo kwa wa-
tumiaji wa mfumo.
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W Vibali vya Uuzaji wa Madini

4,176.18

Dola za Marekani Milioni

Thamani ya vibali vya kuuza madini nje ya
nchi kwa mwaka 2024, ambayo ni sawa na
ongezeko la 201% ikilinganishwa na mwaka
2023. Hii ilitokana na kuongozeka kwa
mahitaji ya madini ya dhahabu, makaa ya
mawe na vito katika masoko ya nje ya nchi.

¥ Madini

Dhahabu

-5.3-

Upungufu wa dhahabu zilizopata vibali vya
kusafirishwa nje ya nchina kufikia kilogramu
59.471.0 kwa mwaka 2024 ikilinganishwa na
kilogramu 62,781.8 zilizopata vibali mwaka
2023. Hii ilitokana na Benki Kuu ya Tanzania
kununua kilogramu 19873 za dhahabu
katika soko la ndani kwa lengo la kuimarisha
akiba ya fedha za kigeni.

Kielelezo Na. 8.1: Mwenendo wa Uzalishaji na
Kiasi cha Dhahabu Kilichopata Vibali vya
Kuuzwa Nje, Mwaka 2021 - 2024

[l Dhahabu [l Kiasi kilichopokea
iliyozalishwa (kg) kibali (Kg)

2021 2022 2023 2024

Almasi

220

Ongezeko la Thamani ya madini ya almasi
yaliyozalishwa na kufikia karati 373,252.76
mwaka 2024 ikilinganishwa  karati 132,636.2
na mwaka 2023.

Vito vya Thamani

-17.3-

Upungufu wa madini ya vito ghafi (isipoku-
wa tanzanite na almasi) yaliyozalishwa na
kufikia kilogramu 46,299,069 mwaka 2024,
ikilinganishwa na kilogramu 55,954,779.72
zilizozalishwa mwaka 2023.

Tanzanite

-32.3:

Upungufu madini ya tanzanite ghafi na
mMmagonga yaliyozalishwa na kufikio
kilogramu 83,014.66 mwaka 2024 ikilinganish-
wa na kilogramu 122,66495 zilizozalishwa
mwaka 2023.

Makaa ya Mawe

19.9..

Ongezeko la makaa ya mawe yaliyozalish-
wa na kufikia tani 3,904,542.69 mwaka 2024
ikilinganishwa na tani 3,256,481.06 zilizozal-
ishwa mwaka 2023.
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NISHATI

Uzalishaji wa Umeme, Gesi Asilia, Bei za Mafuta

¥ Uwezo wa Uzalishaiji Mwaka 2024, umeme uliozalishwa kutoka
wa Umeme vyanzo mbalimbali ulikuwa saa za gigawati
11,958.84 ikilinganishwa na saa za gigawati
10,379.56 zilizozalishwa mwaka 2023, sawa

na ongezeko la asilimia 15.2.

Kielelezo Na. 9.2: Mchanganuo wa Umeme
) % Uliozalishwa Mwaka 2024

0.8%
Ongezeko la uwezo wa uzalishaji wa Vituo nje
umeme mwaka 2024 na kufikia megawati Jo g
3052.46 ikilinganishwa na megawati 1,887.5
mwaka 2023.
2.0%
Kielelezo Na 91: Ukuaji wa Uwezo wa Uzal- e
ishaji wa Umeme, Mwaka 2020-2024
Sleleliel}
gigawati
97.2%
11,958.84 Gridi vo

Taifa

2021

2022

2023

2024

Kielelezo Na. 9.3: Mwenendo wa Mchango wa
Umeme uliozalishwa katika Gridi ya Taifa
kutoka Vyanzo Mbalimbali, Mwaka 2021-2024

W Gesi W Maji

Tungamotaka B Maofuta

311

2021 2022 2023 2024

Mitombo ya nguvu ya maji iliongoza kwa
kuchangia kiasi cha asilimia 519 cha umeme
uliozalishwa katika Gridi ya Taifa kutokana na
kuanza kwa uzalishaji wa umeme katika
Bwawa la Kufua Umeme la Julius Nyerere.
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Kielelezo Na. 9.4: Umeme Uliouzwa kwa | 4 Gesi ASIlIa
Watumiaji Mbalimbali, Mwaka 2020-2024
(o)
o %

Saa za gigawati
| o
Ongezeko la umeme uliouzwa na kufikia [ ) /o

saa za gigawati 9114.7 mwaka 2024 ikil-
inganishwa na saa za gigawati 8,232.0
zilizouzwa mwaka 2023. Upungufu wa  uzalishaji wa  gesi  asilia

mwaka 2024 hadi futi za ujozo milioni

on4a.7

§ 69,538.3, ikilinganishwa na futi za ujazo
0 milioni 85,173.2 zilizozalishwa mwaka 2023.
V)
m‘ . . .o
Q\ Kielelezo Na. 9.5: Mwenendo wa Uzalishaji wa
™~ Gesi Asilia, Mwaka 2020-2024
o~ ) Badiliko la
™ M Songosongo M Mnazi Bay == Uzalishaji
Q (kulicr)
Futi za Ujazo %
90,000 25.0
80,000 20.0
70,000 150
10.0
o 60,000 o
< .
&} 50,000
NG} 0.0
40,000
-50
30,000 100
20,000 450
10,000 -20.0
0 -25.0

2020 2021 2022 2023 2024

Kielelezo Na. 9.6: Mwenendo wa Bei ya Petroli,
Dizeli na Mafuta ya Taa katika Soko la Ndani
Mwaka 2024 (Shilingi/Lita)

e Dizc|i e Petroli e Mofuta ya Tad

4,000
3,500 \
2024
3,000
I
2023
2,500
2022
2,000
2021 1500
2020 1,000
500 ————————————
§ 565 5252 % 3 8 8 8
2 2 0 <« oS gy € 2 £ ¢
55 2 $8z 99
IR Q o 0
3 z O
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HABARI & MAWASILIANO

Mawasiliano, Halbari, Sanaa na Michezo

¥ Mawasiliano

Huduma za Posta

-31.2%

Upungufu wa barua zilizosafirishwa na
Shirika la Posta Tanzania na kufikia barua
789299 mwaka 2024 ikilinganishwa na
barua 1146,627 mwaka 2023. Hii ilitokana na
kukua kwa matumizi ya njia za kidigitali ka
tika mawasiliano.

-0.10

-0.20

-0.30

-0.40

-0.50

-0.60

Huduma za Simu

23.6-

Ongezeko la kadi za simu za kiganjani
na kufikia 86,769161 mwaka 2024 kutoka
kadi 70,215,144 mwaka 2023.

Kielelezo Na. 10.1: Mwenendo wa Ukuaiji wa
Gharama za Kupiga Simu kwa Dakika,
Mwaka 2021-2024

Mataifa

. Ndani ya
mengine

. Ndani ya
mtandao

Afrika-
Mashariki

0.10

0.00 —
|

2021 2022 2023 2024

Huduma za Intaneti

33.7«

Ongezeko la kadi za simu zinazotumia
intaneti na kufikia kadi milioni 48.0 mwaka
2024, ikilinganishwa na kadi za simu milioni
359 mwaka 2023.

91.1-.

Ongezeko la matumizi ya intaneti nchini
na kufikia Gigabaiti (GB) milioni 1,961
mwaka 2024 ikilinganishwa na Gigabaiti
milioni 1,026 mwaka 2023.
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L] L]
W Habari ¥ Sanaa W Michezo

61.1~

Ongezeko la vituo vya redio vilivyosaijiliwa
na kupewa leseni na kufikia vituo 29
mwaka 2024. Hii ilichangiwa na kukua
kwa hitaji la kupashana habari na kupun-
gua kwa gharama za leseni kwa baadhi
ya huduma kufuatic mabadiliko ya
kanuni.

Kielelezo Na. 10.2: Mchanganuo wa Usgijili wa
Vyombo vya Habari, Mwaka 2021 - 2024

2021 2022 [ 2023 [ 2024

ol

Idadiya Idadiya Idadiya
Magazeti/-  Vituo vya Vituo vya
Majarida Redio Runinga

Idadi ya
Blogu

-8.9+

Upungufu wa wasanii binafsi waliosa-
jiliwa mwaka 2024 na kufikia wasanii
binafsi 992 ikilinganishwa na wasanii
1,089 waliosaijiliwa mwaka 2023.

Kielelezo Na. 10.3: Mchanganuo wa Wasanii
Binafsi Waliosajiliwa Mwaka 2024

56.8%
Muziki

17.0%
Ufundi

|

Idadiya
wasanii

992

26.2%
Maonesho

Ongezeko la usajili wa wadau wa
michezo na kufikia wadau 312
mwaka 2024, ikilinganishwa na
wadau 275 mwaka 2023.

Kielelezo Na. 10.4: Mwenendo wa Idadi Usqjili
wa Vilabu vya Michezo, Mwaka 2021-2024

250

200

150

100

50

0o _

2021 2022 2023 2024
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UJENZI

Mtandao wa Barabara, Usajili wa Makandarasi, Wahandisi

W Mtandao wa Barabara

181,864.81

Urefu wa mtandao wa barabara nchini kwa
mwaka 2024 ikilinganishwa na kilometa
181,655.49 mwaka 2023.

Kielelezo Na11.1: Usimamizi wa Mtandao wa Barabara

Km

181,864.81

Il TARURA
B TANROADS
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Kielelezo Na. 11.2: Hali ya Mtandao wwa barabara Kuu na za Mikoa

13.6%

Hali mbaya

15.2%

Hali nzuri

21189.73

23,803.60

Hali ya wastani

W Usdjili wa Makandarasi

1,812

Idadi ya makandarasi iliyosajiliwa na Bodi
ya Makandarasi kwa mwaka 2024 ikilingan-
ishwa na makandarasi 1,807 mwaka 2023.
Hii ilitokana uhamasishwaiji uliofanywa na
Bodi kuhusu uzingatiaji wa Sheria ya Usaijili
wa Makandarasi.

Km
35,415.75

Barabara zilizofanyiwa
tathmini

Km
11,612.15

Km

2,613.87

W Usqjili wa Wahandisi

22%

Urefu wa mtandao wa barabara nchini kwa
mwaka 2024 ikilinganishwa na kilometa
181,655.49 mwaka 2023.Hii ilitokana na elimu
iliyoendelea kutolewa kuhusu umuhimu wa

usaijili kwa wataalomu wa kada ya uhandisi.

M Barabara Kuu
Il Borabara za Mkoa

[ | Changarawe
M Lomi

Kielelezo Na.11.3: Mchanganuo wa Wahandisi
waliosajiliwa na Bodi ya Wahandisi kwa
mwaka 2024

B Watanzania

B Waliotoka nje ya nchi
(Wageni)

5.4%

94.6%
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UCHUKUZI NA UHIFADHI MIZIGO

Usafiri, Abiria na Shehena Zilizohudumiwa

W Usafiri

Usafiri wa barabarani

10.3.

Ongezeko la leseni zilizotolewa na Mamlaka
ya Udhibiti wa Usafiri Ardhini - LATRA kwa
vyombo Vvilivyosdjiliwa kutoa huduma ya
usafirishaji kibiashara na  kufikia leseni
329112 mwaka 2024 ikilinganishwa na leseni
298,270 zilizotolewa mwaka 2023.

Kielelezo Na. 12.1: Mwenendo wa Utoaiji wa
Leseni za Usafirishaji, Mwaka 2021-2024

Mabasi

ya abiria W Maogari ya mizico Wl Bajaji/Pikipiki

"000

250

200

150

100

50

2021 2022 2023 2024

Ajali za barabarani

-6.8:.

Upungufu wa qjali zilizotokana na vyombo
vya usafirishaji abiria na mizigo kwa njia ya
barabara na kufikia ajali 940 ikilinganishwa
na ajali 1,009 mwaka 2023. Hii ilitokana na
kaguzi za mara kwa mara barabarani,
matumizi ya mfumo wa kufuatilia mwenen-
do wa mabasi pamoja na elimu iliyotolewa
kwa wadau wa vyombo vya usafiri baraba-
rani. Sehemu kubwa ya agjali 40.7 ilihusisha
bajaji/pikipiki

Kielelezo Na. 12.2: Mchanganuo wa Ajali
Mwaka 2024

32.2%
40.7% Mabasi ya
Bajaiji/ Abiria

Pikipiki

27.0%

Magari
ya Mizigo
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Kielelezo Na. 12.3: Mwenendo wa Ajali za
Barabarani, Mwaka 2020-2024

Mabasi Magari R
[ | ya dbiria [ | va mizigo B Bojaiji/Pikipiki

900.0

800.0 ‘
700.0
600.0
500.0
400.0
300.0
200.0
100.0

2021 2022 2023 2024

W Abiria

Usafiri wa Reli

Mwaka 2024, Serikali kupitia Shirika la Reli
Tanzania ilianza kutoa huduma ya usafirish-
aji wa abiria kupitia reli ya kisasa kwa kiwan-
go cha kimataifa - SGR kati ya Dar es Salaam
- Morogoro - Dodoma kwa lengo la kurahisi-
sha usafirishaji wa abiria na kuchochea
shughuli za kiuchumi.

1,395,119

Abiria waliosafirishwa kupitia treni ya
SGR katika mwaka 2024.

Usafiri wa Anga

8.1

Ongezeko la abiria waliosafiri kwa njia ya
anga na kufikia 7,375,522 mwaka 2024, ikilin-
ganishwa na abiria 6,820,541 mwaka 2023.
Kati ya abiria waliosafirishwa mwaka 2024,
abiria 1,164,210 walisafirishwa kupitia Shirika
la ndege Tanzania(ATCL).

Kielelezo Na. 12.4: Mchanganuo wa Abiria
Mwaka 2024

Nie H
46.0% yanehi
T Ndani [l
ya nchi

R

54.0%

17.9..

Ongezeko la tani za mizigo zilisafirish-
wa mwaka 2024, ikilinganishwa na
tani 36,265.0 zilizosafirishwa mwaka
2023. Kati ya tani zilizosafirishwa, tani
9,364 zilisafirishwa kwa kupitia Shirika
la ndege Tanzania(ATCL).
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W Shehena zilizohudumiwa

10.2..

Ongezeko la shehena zilizohudumiwa na
Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanza-
nia - TPA na kufikia tani milioni 29.05 mwaka
2024 ikilinganishwa na tanii milioni 26.36
zilizohudumiwa mwaka 2023.

10.1..

Ongezeko la shehena zilizohudumiwa katika
Bandari Kuu za mwambao na kufikia tani
milioni 2815 kwa mwaka 2024  ikilinganishwa
na tani milioni 25.56. Hii ilitokana na:
Mamlaka kuendelea kuboresha miundom-
binu na huduma katika bandari na
kujitongaza katika nchi  za jirani; na
kuongezeka kwa ufanisi wa utendaji kazi
uliotokana na uwekezaji uliofanyika katika
Bandari ya Dar es Salaam.

&Dor es salaam

Kielelezo Na. 12.5: Mchanganuo wa Shehena
Zilizohudumiwa kwa Bandari Mwaka 2024

Bandari ya
Dar es salaam

84.4%

Bandari ya
Mtwara

Bandari ya
Tanga

Bandari
Ndogo na
Maziwa
Makuu
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ELIMU

Elimu ya Msingi, Elimu ya Sekondari, Elimu ya Ufundi Stadi-VETA,
Elimu ya Juu

W Elimu ya Msingi

Idadi ya Shule .
Kielelezo Na. 13.1:
Mwenendo wa Idadi
Ongezeko la idadi ya ya Shule za Msingi
4 1 o shule za msingi na Mwaka 2021-2024
PY /O kufikia shule 20,533

mwaka 2024.

o 9 9

™ )
2 ~ ™
0 O =
© O =

Ongezeko la idadi ya shule lilitokana
na jitihada za Serikali kuhakikisha kila
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Kielelezo Na. 13.2: Mwenendo wa Idadi
Shule za Msingi za Serikali na Zisizo za
Serikali, Mwaka 2021-2024

[ serikali

[ Zisizo za Serikali

20,000.0

18,000.0

16,000.0

14.000.0

12.000.0

10.000.0

8,000.0

6,000.0

4,000.0

2,000.0

0.0— —
2021 2022 2023 2024

Idadi ya Wanafunzi

-0.3

Upungufu wa idadi ya wanafunzi katika
shule za elimu ya msingi na kufikia 11,391,185
mwaka 2024 ikilinganishwa na wanafunzi
11,425,482 mwaka 2023.

Kielelezo Na. 13.3: Mgawanyo wa Wanafun-
zi kwa Jinsi katika Shule za Msingi Mwaka
2024

. Wasichana

. Wavulana

Kielelezo Na. 13.4: Mwenendo wa Idadi ya
Watahiniwa na waliofaulu Darasa la Saba,
Mwaka 2020-2024

. Ufaulu

B wotahaniwa

‘000.0

1,600.0

1,400.0

1,200.0
1,000.0
800.0
600.0
400.0

200.0

0.0

2021 2022 2023 2024

Uwiano wa Mwalimu kwa Wanafunzi shule
za Elimu ya Msingi za Serikali na zisizo za
Serikali Mwaka 2024

1:50

Uwiano huo ni zaidi ya kiwango cha 1:45
kinachokubalika kitaifa. Kutokana na hilo,
Serikali inaendelea na juhudi za kuagjiri
walimu ili kuhakikisha uwiano sahihi wa
mwalimu na wanafunzi.

W Elimu ya Sekondari

Idadi ya Shule

5.8

Ongezeko la Idadi ya shule za sekondari na
kufikia 6,269 mwaka 2024 kutoka shule 5,926
mwaka 2023. Hii ilitokana na jitihada za
Serikali za kuongeza idadi ya madarasa na
shule mpya za sekondari pamoja na
uwekezaji wa sekta binafsi.

Kielelezo Na. 13.5: Mwenendo wa Idadi
ya Shule za Sekondari, Mwaka 2021-2024

7,000.0

6,000.0
5,000.0
4,000.0
3,000.0
2,000.0

1,000.0

0.00
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Kielelezo Na. 13.6: Mwenendo wa Idadi ya
Shule za Sekondari za Serikali na Zisizo za
Serikali, Mwaka 2021-2024

. Zisizo za Serikali

B serikali

6,000.0

5,000.0

4,000.0

2021 2022 2023 2024
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o 7%

Ongezeko la idadi ya wanafunzi katika shule
za sekondari kuanzia kidato cha kwanza
hadi cha sita na kufikia wanafunzi 3,314,198
mwaka 2024, ikilinganishwa na wanafunzi
3,077,355 mwaka 2023.

Kielelezo Na. 13.7: Mwenendo wa Idadi ya
Wanafunzi Kidato cha I-VI, Mwaka 2021-2024

3,500.0
3,000.0
2,500.0
2,000.0
1,500.0
1,000.0

500.0

0.0 -

2021 2022 2023 2024

Kielelezo Na. 13.8: Mgawanyo wa Wanafunzi
kwa Jinsia Katika Shule za Sekondari Kidato
cha I-VI Mwaka 2024

B Wwasichana B Wavulana

Kielelezo Na. 13.9: Mwenendo wa Idadi ya
Watahiniwa na Ufaulu Kidato cha Nne,
Mwaka 2021-2024

B Watahiniwa Bl Ufaulu
‘000.0
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Kielelezo Na. 13.10: Mwenendo wa Idadi ya
Watahiniwa na Ufaulu Kidato cha Sita,
Mwaka 2021-2024

B Watahiniwa B Ufaulu

‘000.0
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750
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W Elimu ya Ufundi Stadi-VETA

-22.7

Upungufu wa idadi ya wanafunzi katika
vyuo vya mafunzo ya ufundi stadi — VETA
mwaka 2023/24 na kufikia wanafunzi
30,728 ikilinganishwa na wanafunzi 39,764
mwaka 2022/23.
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W ElimuyaJuu

Idadi ya Wanafunzi

6.4

Ongezeko la wanafunzi katika taasisi za
elimu ya juu nchini na kufikia wanafunzi
334,854 mwaka 2023/24 ikilinganishwa na
wanafunzi 314,643 mwaka 2022/23. Hii
ilichangiwa na kuongezeka kwa wanafunzi
waliohitimu elimu ya sekondari na upatika-
Nnaji wa mikopo ya wanafunzi wa elimu ya
juu.

Kielelezo Na. 13.11. Mwenendo wa Idadi ya
Wanafunzi wa Elimu ya Juu

Kiwango cha

] Wanafunzi
ukuaji wa wanafunzi

elimu ya juu

400,000.0 40.0%

350%
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150,000.0 15.0%
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50,000.0 5.0%

_0.0%
2023/24

0.0
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Kielelezo Na. 13.12. Mchanganuo wa Wana-
funzi wa Elimu ya Juu kwa Jinsia Mwaka
2023/24

Bl Waonawake

W Wanaume

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya
Juu

e 1 3802

Thamani ya mikopo iliyotolewa na Bodi ya
Mikopo ya wanafunzi wa Elimu ya Juu
mwaka 2023/24 ikilinganishwa na shilingi
bilioni 635.7 mwaka 2022/23.

13.7%

Ongezeko la wanufaika wa Mikopo ya
elimu ya juu iliyotolewa na Bodi ya Mikopo
ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu na kufikia
229,652 mwaka 2023/24 ikilinganishwa na
mwaka 2022/23.

Kielelezo Na. 13.13: Mwenendo wa Idadi ya
Wanafunzi wa Elimu ya Juu na Wanufaika
wa Mkopo Mwaka 2020/21-20023/24

Wanufaika wa mikopo ya

B Wanafunzi : )
elimu ya juu
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AFYA

Vituo vya Kutolea Huduma za Afya, Udhibiti wa Kifua Kikuu na
Malaria, Afya kwa Watoto

W Vituo vya Kutolea Huduma N -
za Afya

8.8

Ongezeko la vituo vya kutolea huduma za
afya na kufikia vituo 12,846 mwaka 2024
ikilinganishwa na vituo 11,805 mwaka 2023.

Kielelezo Na. 14.1: Mchanganuo wa Vituo vya
Kutolea Huduma za Afya kwa Umiliki Mwaka
2024

8.5%

(—0 Mashirika ya dini

321%

Sekta
binafsi

59.4%

Serikali
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5.2

Ongezeko la wagonjwa waliohu-
dumiwa katika hospitali, vituo vya
afya na zahanati na kufikia
47,495,667 mwaka 2024.

Kielelezo Na. 14.2: Mwenendo wa ldadi
ya Wagonjwa Waliohudumiwa, Mwaka
2021-2024
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6.2

Ongezeko la idadi ya wagonjwa
waliolozwa  katika na  kufikia
1,866,106 ikilinganishwa na
mwaka 2024.

Kielelezo Na. 14.3: Idadi ya Wagonjwa wa
Nje katika Vituo vya vya kutolea Huduma
za Afya, Mwaka 2021-2024
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5.1

Ongezeko la idadi ya wagonjwa
wa nje na kufikia 45,629,561
mwaka 2024.

Kielelezo Na. 14.4: Idadi ya Wagonjwa Wali-
olazwa katika Vituo vya kutolea Huduma za
Afya, Mwaka 2021-2024
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¥ Udhibiti wa Kifua Kikuu

-17.8-.

Kupungua kwa wagonjwa wa kifua kikuu na
kufikio wagonjwa 76,684 mwaka 2024
ikilinganishwa na wagonjwa 93,184 mwaka

w Afya kwa Watoto

5.4

Ongezeko la idadi ya watoto waliozaliwa
katika vituo vya kutolea huduma za afya na
kufikia watoto 2,219,417 Mwaka 2024,

2023.

4.9.

Ongezeko la idadi ya vituo vya uchunguzi na
tiba ya kifua kikuu na kufikia 1,859 mwaka
2024 ikilinganishwa na vituo 1,773 mwaka
2023.

W Udhibiti wa Malaria

Mwaka 2024, vipimo 9,644,925 vya malaria
na vichupa 3,739,685 vya dawa ya sindano
ya kutibu malaria  kali  vilinunuliwa na
kusambazwa katika vituo vya afya.

Kielelezo Na. 14.5: Mwenendo wa Ununuzi wa
Dawa, Vyandarua na Vitendanishi, Mwaka

2023-2024

2024 MW 2023
Vipimo vya 9,644,925
vitendanishi
vya malaria 24,171,900

8,078158
Vyandarua

9,575,639
Vichupa vya
dawa ya 3,739,685
sindano ya
1,755,363

kutibu malaria

Kielelezo Na. 14.6: Watoto wa Chini ya
Mwaka Mmoja Waliopata Chanjo Mwaka
2024

Surua
rubella-1

PENTA-3
PCV-3
OPV-3
Rota-2

Surua
rubella-2

99.0%
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MAJI

Usimamizi na Uendelezaji wa Rasilimali za Maiji, Upatikanaji wa
Maji, Uondoaqgji wa Majitaka

W Usimamizi na Uendelezqji
wa Rasilimali za Maji

Mwaka 2024, kiwvango cha rasilimali za maiji
kinachofaa kwa matumizi kilikuwa wastani
wa mita za ujozo bilioni 126 kwa mwaka
kama kilivyokuwa mwaka 2023.

2,105

Mita za Ujazo

Kiasi cha maiji kwa mtu ambacho ni juu ya
wastani wa mita za ujazo 1,700 kwa mtu kwa
mwaka  kinachokubalika kimataifa.

Kielelezo Na. 15.1: Mchango wa Mapato ya Mamlaka za Maji kwa Mwaka 2024
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Mwaka 2021-2024
Kielelezo Na. 15.2: Mwenendo wa Wastani Kielelezo Na. 15.3: Wateja walioonganishwa
wa Upatikanaji wa Huduma ya Maiji Mijini na na mtandao wa majitaka, Mwaka
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kulitokana
na Serikali kuen-
dele kujenga na

kukarabati miun-
dombinu ya maji
mijini na vijinini
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MALIASILI NA UTALII

Utalii & Hifadhi za Taifa

W Utalii

18.5..

Ongezeko la watalii walioingia nchini na
kufikia watalii 2,141,895 mwaka 2024 ikilingan-
ishwa na watalii 1,808,205 mwaka 2023. Hii
ilitokana na kuendelea kutangaza utalii kupi-
tia: programu maalumu (The Royal Tour na
Amazing Tanzania); balozi za Tanzania

katika nchi mbalimbali; na matamasha na
mikutano.

15.7-

Ongezeko la mwaka la thamani ya
mapato ya utali na kufikio dola za
Marekani milioni 3,903 mwaka 2024.

Kielelezo Na. 16.1: Mwenendo wa Biashara ya
Utalii Nchini, Mwaka 2021-2024

@ Vopato ya utalii Idadi ya
Dola za Marekani watalii ('000)
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Kielelezo Na. 16.2: Mchanganuo wa Watalii
Waliongia Nchini kwa Maeneo Waliotembe-
lea Mwaka 2024

Maeneo mengine ya

. Hifadhi za Taifa
vivutio vya utalii
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UENDELEZAJI WA SEKTA

BINAFSI

Usajili wa Miradi ya Uwekezaji & Uwekezaji wa Sekta Binafsi

Kutoka Nje

Kielelezo Na. 171: Mchanganuo wa Miradi
iliyosajiliwa Mwaka 2024

w Usgijili wa Miradi ya
Uwekezaji

71.3..

Ongezeko la miradi iliyosajiliwa katika Kituo
cha Uwekezaji Tanzania - TIC mwaka 2024.
Fursa za aqjira kutokana na miradi hiyo
ziliongezeka na kufikia 212,293 mwaka 2024
ikiinganishwa na ajira 137,010 mwaka 2023.

62.8.

Ongezeko la thamani ya miradi iliyosajiliwa
na kufikia dola za Marekani milioni 9312.69
mwaka 2024 kilinganishwa na dola za
Marekani milioni 5,720.4 mwaka 2023.

19.5%
Ubia kati ya
Watanzania na Wageni

35.6%

Watanzania

Idadi ya miradi
901

44.8%
Wageni

W Uwekezaji wa Sekta Binafsi
Kutoka Nje

3.9

Ongezeko la uwekezaji wa sekta binafsi
kutoka nje na kufikio dola za Marekani
milioni 23,042.5 mwaka 2023 kutoka dola za
Marekani milioni 22,182.41 mwaka 2022.

19,139.6

Dola za Marekani milioni

Thamani ya uwekezaji wa moja kwa moja
kwa mwaka 2023 kutoka dola za Marekani
18,095.8 mwaka 2022.
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Kielelezo Na. 17.2: Mchanganuo wa
Uwekezaji wa Sekta Binafsi Kutoka
Nje ya Nchi Mwaka 2023

Moja kwa Mwingine Hisa
moja kutoka . .
nje (FDI)

97.3%
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MASUALA MTAMBUKA

Mazingira, Usaloma wa Raiag, pamoja na Usajili, Ufilisi na Udhamini

W Mazingira W Usalama wa Raia W Usadijili, Ufilisi na Udhamini

40.0.. 5.7 81.2.

Ongezeko la miradi iliyopata hati za Tathmini  Upungufu wa makosa makubwa  ya jinai  Ogezeko la hati za talaka zilizosajiliwa na
ya Athari kwa Mazingira (TAM) na kufikia  Yalitolewa taarifa na wananchi na kufikia  kufikia hati 1,569 mwaka 2024, ikilinganishwa
miradi 1,764 mwaka 2024 ikilinganishwa na ~ mMakosa 50,574 mwaka 2024 ikiinganishwa na na hati za talaka 866 zilizosajiliwa mwaka

miradi 1,260 mwaka 2023. makosa 53,640 mwaka 2023. 2023.

Kielelezo Na. 181: Mchanganuo wa Makosa  Kielelezo Na. 18.2: Mwenendo wa Hati za

Makubwa ya Jinai Mwaka 2024 Viapo vya Ndoa na Hati za Talaka, Mwaka

2021-2024
o
o /O 21.4% . Hati za viapo vya ndoa . Hati za talaka
Ongezeko la miti iliyopandwa na kufikia miti 309%
286,657,203 mwaka 2024 ikilinganishwa na 5599 51,011 50,592
miti 266,970,203 mwaka 2023. o
1.8%
50,574

Jumla ya makosa

makubwa ya jinai

Uhalifu wa kifedha
Dhidi ya binadamu

Dhidi ya maadili ya jamii

2021 2022 2023 2024

Kuwania mali
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Kielelezo Na. 18.3: Idadi ya Usqjili wa Hati Mbalimbali chini ya Wakala wa
Usaqijili, Ufilisi na Udhamini - RITA kwa Mwaka 2024

39
1,569
50,592
39,071

1,682,214
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UENDELEZAJI WA NISHATI
SAFI YA KUPIKIA

Utangulizi, Hali llivyo, Athari za Matumizi ya Nishati Isiyo Safi ya
Kupikia Changamoto Zinazoathiri Matumizi ya Nishati Safi yo

Kupikia, Mpango wa Serikali

W Utangulizi

Kwa mujibu wa Mwongozo wa Benki ya
Dunia (2020) na Shirika la Afya Duniani
(2021), nishati safi ya kupikia hupimwa kwa
vigezo kama vile ufanisi, usalama, upatika-
naji, unafuu wa gharama, na utoaji chembe-
chembe ndogo za vumbi zenye ukubwa
usiozidi 2.5um (PM2.5)

Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nishati
Safi ya Kupikia (2024-2034) unaeleza kuwa
nishati safi ni ile inayotoa moshi kidogo na
inalenga  kuboresha afya, mazingira, na
maisha ya wananchi, huku ikisaidia kufikia
malengo ya kitaifa na kimataifa ya
kupunguza mabadiliko ya tabianchi.

Lengo

i. Kuhakikisha uwepo wa usalamag,
uendelevu na urahisi wa upatikanaji wa
nishati ya kupikia, kuokoa muda, kupun-
guza gharama za matumizi pamoja na
athari za kimazingira na kiafya kwa
watumiaiji.

ii. Kutekeleza makubaliano ya kitaifa na
kimataifa yanayolenga kupambana na
mabadiliko ya tabianchi na kupunguza
uzalishaji wa gesi joto (greenhouse gas)
duniani.

Sera na Mikakati ya Kitaifa Inayohusiana
na Nishati Safi ya Kupikia

Serikaliimeanzisha sera na mikakati kadhaa
ili kuhakikisha upatikanaji wa nishati safi,
ikiwemo:

Sera ya Nishati (2015):  Kuboresha maisha

kupitia nishati za kisasa.

Sera ya Mazingira (2021):  Kuhifadhi misitu
kwa kutumia nishati mbadala.

Sera ya Misitu (1998):  Usimamizi endelevu
wa misitu.

Sera ya Afya (2007): Kulinda mazingira
kwa faida ya afya ya jamii.

Sera ya Maendeleo ya Mwanamke na Jinsia
(2000):  Kupunguza mzigo wa wanawake
katika kutafuta kuni na maiji.
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W Hali llivyo

39,023.94

Uzalishaji wa hewa ukaa (carbon dioxide
emission) duniani mwaka 2023 kutoka
kutoka tani milioni 25,725.44 mwaka 2000.

Kielelezo Na. 19.1: Uzalishaji wa Hewa Ukaa
Kikanda
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China, Marekani na-
India zinaongoza
kwa uzalishaiji
mkulbwa wa hewa
ukaa.

Kwa upande wa nchi za Jumuiya ya Afrika
Mashariki — EAC, Kenya iliongoza Tanzania ni
ya pili kwa uzalishaji wa hewa ukaa ambapo
tani milioni 19.37 zilizalishwa mwaka 2023
ikilinganishwa na tani milioni 311 mwaka
2000.

Kielelezo Na. 19.2:Uzalishaji wa Hewa Ukaa
katika Ngazi ya Nchi Mwaka 2000 na 2023
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Matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia
Duniani

Nchi za Afrika zilizo Kusini mwa Jangwa la
Sahara zina kiwango kidogo cha upatikanagji
wa nishati safi ya kupikia ambacho hakien-
dani na ongezeko la idadi ya watu ikilingan-
ishwa na nchi za Asia, hususan Asia
Mashariki na Kusini pamoja na nchi za Latini
Amerika na Caribbean ambazo zina
mwenendo mzuri wa upatikanaji wa nishati
safi na teknolojia za kupikia.

Kielelezo Na. 19.3: Upatikanaiji wa Nishati Safi
na Teknolojia ya Kupikia Kikanda Mwaka
2000 na 2022 (Asilimia)
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Matumizi ya Nishati Safi Tanzania

9.20-

Ongezeko la idadi ya watanzania wanao-
tumia nishati safi ya kupikia kwa mwaka
2024 kwa mujibu wa benki ya Dunia. Kiwan-
go hiki ni chini ya kiwango cha wastani cha
dunia cha asilimia 73.74 na cha nchi za
Afrika zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara
cha asilimia 22.24 kwa mwaka 2022

Kielelezo Na. 19.4: Mwenendo wa Matumizi
ya Nishati Safi na Teknolojia ya Kupikia
Tanzania Mwaka 2010 - 2022

% ya watanzania wanaotumia
nishati safi na teknolojia ya kupikia
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Kwa mujibu wa Mpangokazi wa Nishati ya
Kupikia wa Mwaka 2022, asilimia 82 ya
nishati kuu inayotumika nchini inatokana na
tungamotaka (biomass).

Kielelezo Na. 19.5: Matumizi ya Nishati ya
Kupikia kwa Kaya, 2019/20

3.0%
Umeme
51%
LPG 22%
.X Ninshati
nyingine
26.2%

Mkaa
63.5%
Kuni

Hali llivyo ya Nishati na Teknolojia za Kupikia
Nchini

“NMeE ,
#T. W ‘; ’A 5.

7 it

Serikali ya Tanzania imeendelea kutekeleza
miradi ya kimkakati ya upatikanaji wa nisha-
ti kwa kushirikiona na wadau mbalimbali,

ikiwa ni pamoja na umeme, gesi asilia, bayo-
gesi, bayoethano, na gesi ya mitungi (LPG).
Hali ya matumizi ya nishati ya kuni na mkaa
bado ni ya juu, hasa vijiji na  mijini
mtawalia, ingawa imepungua kidogo kuto-
kana na jitihada za serikali za kuhamasisha
matumizi ya nishati safi.

Kielelezo Na. 19.6: Matumizi ya Kuni Kama
Nishati ya Kupikia katika Ngazi ya Mkoq,
Mwaka 2017/18 (Asilimia ya Kaya)
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Kielelezo Na. 19.7: Matumizi ya Mkaa Kama
Nishati ya Kupikia katika Ngazi ya Mkoa
Mwaka 2017/18 (Asilimia ya Kaya)
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Kielelezo Na. 19.8: Mwenendo wa Matumizi wa
Nishati ya Kuni na Mkaa Mwaka 2007 -
2017/18 (Asilimia ya Kaya)

W Kuni B Mkaa

66.3

609

28.8

2007 20M/12 2017/18

Umeme unazidi kuenea nchini kupitia miradi
ya serikali, lakini bado kuna tofauti kubwa ya
upatikanaji kati ya mijini (asilimia 73.2) na
kinyesi cha wanyama, mabaki ya mimea na
mafuta ya taa bado zinatumika kwa kiasi
kidogo, huku changamoto zake zikiwemo
gharama, athari za kiafya na uelewa
mdogo wa wananchi kuhusu mbadala wa
nishati hizo.

Kwa ujumla, mafanikio ya kuhamasisha
matumizi ya nishati safi nchini yanatege-
mea juhudi zaidi za kuboresha miundom-
binu, kutoa ruzuku, kuongeza uelewa wa
jamii na kutatua changamoto za kiuchumi
na kiteknolojia zinazokwamisha upatikanaiji
wa nishati mbadala kwa wananchi wote.

W Athari za Matumizi ya
Nishati Isiyo Safi ya Kupikia

i. Athari za Kiafya:

Moshi wa nishati isiyo safi husababisha
magonjwa ya mfumo wa upumuagji kama
vile pumu, kifua kikuu, na saratani ya
mapafu. Huweza pia kusababisha matatizo
ya ujauzito na magonjwa ya moyo, macho,
na kupooza. Ubebaji wa kuni husababisha
maumivu ya mgongo, na huchangia vifo
zaidi ya 33,000 kwa mwaka nchini.



Wizara ya Idara ya Uchambuzi wa
Fedha Sera

Hali ya Uchumi 50
Toleo la Mwananchi
2024

ii. Athari za Kimazingira:

Matumizi ya nishati isiyo safi huchangia
uharibifu wa mazingira. Gesi chafu kama
kaboni huongeza mabadiliko ya tabianchi
na maafa koma ukame, mafuriko na
kuyeyuka kwa barafu. Hii husababisha pia
upotevu wa viumbehai na kuongezeka kwa
chumvi baharini.

iii. Ukataji hovyo wa misitu:

Kiasi cha hekta 469,420 za misitu hukatwa
kila mwaka kwa kuni na mkaa. Hali hii husa-
babisha ukame na madhara ya kiikolojia.
Tayari asilimia 16 ya nchi imegeuka kuwa
jangwa kutokana na ukataji wa miti

iv. Athari za Kijamii:

Wanawake na watoto hukumbana na ukatili
wa kijinsia na hatari nyingine wakiwa katika
harakati za kutafuta kuni. Wanawake pia
hupiowa kwa kuchelewa kurudi nyumbani,
na hukosa kushiriki shughuli za kijamii na
kiuchumi

Matumizi ya nishati chafu husababisha
macho mekundu na kuhusishwa na imani za
kishirikina.

v. Athari za Kiuchumi:

Kutafuta kuni huchukua takribani saa sita
kwa siku, kupunguza muda wa kufanya kazi
za maendeleo. Hii hupunguza nafasi za
kuongeza kipato au kujiendeleza kielimu

vi. Athari za Kielimu:

Watoto wanaoshiriki kutafuta kuni hukosa
muda wa masomo na hushuka kitaaluma.
Wanawake pia hukosa fursa za kujielimisha
kutokana na shughuli hizi.

¥ Changamoto Zinazoathiri
Matumizi ya Nishati Safi ya
Kupikia

i. Uelewa mdogo wa wananchi na taasisi

kuhusu madhara ya nishati
unachelewesha mabadiliko
matumizi ya nishati safi ya kupikia.

isiyo safi
kuelekea

ii. Upatikanaji hafifu wa nishati safi, nafuu
na ya uhakika unakwamisha uhamaji wa
wananchi kuelekea matumizi yake.

iii. Gharama kubwa za vifaa, majiko na
matumizi ya nishati safi huwazuia wanan-
chi wengi kumudu kuvitumia.

iv. Kutokuwiana kwa sera na sheria mbalim
bali kunapingana na juhudi za kuendeleza
matumizi ya nishati safi ya kupikia.

v. Uwekezaji mdogo na uhamasishaji hafifu
kwa wadau huzuia maendeleo ya mnyororo
wa thamani wa nishati safi ya kupikia.

vi. Taasisi nyingi hazina uwezo wa kutosha
kifedha, kiujuzi na katika rasilimali watu wa
kutekeleza miradi ya nishati sofi.

vii. Ukosefu wa tafiti, ubunifu na teknolojia
husababisha ukosefu wa takwimu sahihi,
ongezeko la gharama na mipango duni ya
kukuza nishati safi ya kupikia.
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W Mpango wa Serikali

Kutokana na athari mbaya za kiafyq,
kimazingira na kiuchumi zinazotokana na
matumizi ya nishati isiyo safi ya kupikia
kama mkaa na kuni, matumizi ya nishati safi
yanaonekana kuwa  suluhisho  muhimu.
Nishati safi husaidia kuboresha afya ya
jamii, kulinda mazingira na kuimarisha
uchumi wa kaya na taifa kwa uvjumla. Hata
hivyo, changamoto kama ukosefu wa miun-
dombinu, uelewa mdogo kuhusu faida za
nishati safi, na hali neumu ya kifedha kwa
kaya maskini, zinakwamisha matumizi yake.

Serikali tayari imeandaa Mkakati wa Taifa
wa Matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia (2024
- 2034), unaolenga kuwahusisha wadau
wote katika kuhakikisha upatikanaji wa
nishati safi, hasa kwa wanawake ambao
huathirika zaidi na matumizi ya nishati
chafu. Lengo kuu la mkakati huu ni kuhakiki-
sha kuwa ifikapo mwaka 2034, asilimia 80 ya
Watanzania wanatumia nishati safi ya
kupikia, ikilinganishwa na asilimia 9.2 mwaka
2022.
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